



**KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM**

SHAURI NA. 12 - 2020/2021

DHIDI YA

KISS FM RADIO

UAMUZI

**UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.**

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

- 1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha Utangazaji cha **KISS FM Radio** kwa ajili ya kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya redio.
- 1.2 Tarehe 29 Julai, 2020 kati ya Saa 12.00 na Saa 12.30 asubuhi, Kituo cha **KISS FM Radio** kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya Utangazaji kupitia kipindi cha **Amka na BBC**, kwa kurusha maudhui bila kuzingatia mizania ya habari pale walipokuwa wakimhoji Makamu Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Bw. Tundu Lissu, juu ya viongozi wa chama hicho kutoshiriki katika kutoa heshima za mwisho kwa aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tatu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati Benjamin William Mkapa.
- 1.3 Mtangazaji wa kipindi hicho wakati akimhoji Bw. Tundu Lissu aliruhusu kurushwa kwa habari iliyoegemea upande mmoja pale Bwana Tundu Lissu alipotoa tuhuma na kulalamika kuwa Serikali ilimnyima nafasi ya kutoa heshima za mwisho kwa Hayati Benjamin William Mkapa, bila kumtafuta Msemaji wa Serikali ili aweze kutolea ufafanuzi tuhuma hizo, jambo ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji wa Habari.
- 1.4 Wakati wa kipindi cha **Amka na BBC**, Bw. Tundu Lissu alisikika, pamoja na maneno mengine, akizungumza yafuatayo:

“...Inasikitisha sana, tumefika kwa wakati tulioambiwa kwa mujibu wa ratiba. Kutuambia kwamba hatuwezi kuingia uwanjani kwa sababu tumechelewa tuliona ilikuwa ni namna tu ya kusema kwamba hawataki tushiriki kumuaga huyu aliyekuwa Rais wetu...Haiwezekani tena kama hutakiwi na waandaaji wa msiba ukilazimisha kwenda watakwambia wewe ndo mchawi. Sisi hatutaki kuonekana ni wachawi wa mzee Mkapa, tumesema waendele tu Mungu awabariki.”

2.0 KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali bila ya kuthibitisha ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo kutoka kwenye vyanzo husika na kwa kutozingatia mizania, **KISS FM Radio** wanatuhumiwa kukiuka Kanuni Na.15(2) (b) na (c) na 16 za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018; ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

15. (2) *The licensee shall-*

(b) report accurately, impartially, fairly and in a non-partisan manner;

(c) report news in an objective and balanced manner, without intentional or negligent departure from the facts, whether by distortion, exaggeration, misrepresentation or material omission.

16. *A content service licensee shall ensure that, during the presentation of current affairs programme, factual programmes and documentaries; where issues of public importance are discussed, reasonable effort is made and reasonable opportunity is given to present a fair, accurate, balanced and impartial view.*

3.0 WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 05 Agosti, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa **KISS FM Radio**, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 11 Agosti, 2020, Uongozi wa **KISS FM Radio** uliwasilisha utetezi wa maandishi uliosainiwa na **Samwel Nyalla**, Mkurugenzi wa **KISS FM Radio** Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na **Samwel Nyalla**, **Abdul Diallo**, Mkurugenzi wa Vipindi, **Neriah Martin**, Mwanasheria na **Joan John** ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

4.0 KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA KISS FM RADIO

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa **KISS FM Radio** shitaka lao. Pia, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa **KISS FM Radio** walisikiliza maudhui yaliyotuhumiwa kutangazwa na **KISS FM Radio** katika tarehe tajwa hapo juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha iwapo maudhui hayo ni yao na kama yalikiuka Kanuni au la.

5.0 UTETEZI WA KISS FM RADIO

Katika maelezo yao ya maandishi, **KISS FM Radio** walisema hawakurusha kipindi kinacholalamikiwa na hawana kipindi cha **Amka na BBC** katika ratiba zao. Walieleza kuwa Kituo chao hurusha kipindi kinachoitwa **The Morning Kiss** katika muda wa Saa 12:00 hadi Saa 03:00 asubuhi, Jumatatu hadi Ijumaa. Waliambatanisha ratiba yao ya wiki nzima pamoja na "flash disk" ya sauti ya kipindi kilichokuwa hewani katika tarehe na muda unaolalamikiwa kwa maelezo zaidi.

Walimaliza kwa kueleza kuwa wana matumaini kuwa maelezo yao na vielelezo walivyowasilisha ni uthibitisho tosha kuwa **KISS FM Radio** haikurusha kipindi kinachotuhumiwa na hivyo kisichukuliwe hatua za kisheria.

Baada ya kuuwasilisha na kuusoma utetezi wao wa maandishi, **KISS FM Radio** hawakuwa na maelezo ya ziada.

6.0 UAMUZI WA KAMATI

Kufuatia utetezi uliotolewa na Uongozi wa **KISS FM Radio**, Kamati ya Maudhui imefanya uchunguzi wa kina juu ya lalamiko hili lililoletwa mbele ya Kamati na kubaini kuwa lalamiko halikuwa na ushahidi wa kutosha wa kuwatia hatiani **KISS FM Radio**.

Kwa hiyo, Kamati ya Maudhui inalitupitia mbali shauri hili.

Hata hivyo, Kamati ya Maudhui inawashauri **KISS FM Radio** kuendelea kuzingatia Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari katika kazi zao.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe **14 Agosti, 2020**.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal – FCT) iko wazi ndani ya siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Joseph Method Mapunda

.....
Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Maudhui

14414 DAR ES SALAAM
TANZANIA

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAMATI YA MAUDHUI:

1. **Abdul Ramadhani Ngarawa**.....

2. **Derek Kaitira Murusuri**.....

3. **Jacob Gregory Tesha**.....